Jump to content

[ฉบับที่ #2] แถลงการณ์เรื่องการใช้บัคปั้มของจาก 40 ด่าน

• Please log in to reply
68 replies to this topic

#41 BunnyD

BunnyD

ซาลาเปาไข่แดง

Posted 14 May 2014 - 10:18:30 AM

ผมว่านะ ประลอง40ด่านนี้โหดสุดๆ ด่าน39-40 สำหรับผมว่ายากมาก อันเชิญก็แทบไม่ติด(ติดก็ติด1-2 ตัว) จับก็แทบไม่ติด ผมเคยลงแล้วไม่คิดว่าอาวุธวิญญานจะมีคนเอาได้ 

คราอัญเชิญ ก็ไม่สมควรลบ ผมว่าทุกวันนี้ sv เกิดปัญหาตราล้นคลัง ผมว่าไม่น่าจะมีคนปั้ม น่าจะเปิดไห้เพิ่มช่องคลังได้ด้วยซ้ำซึ้งเป็นบัคอยู่เช่นกันเพิ่มช่องคลังไม่ได้
แต่จากใจครับ ผมตอบ  ข้อ 2    

ปล.ประลอง40ด่าน ปกติมันก็ยากขนาดนี้เลยหรอครับ จับอะไรไม่ติดเลย หรือเป็นการตั้งค่า sv (ผมเลยไม่ค่อยได้ลง40ชั้นเพราะแบบนี้แหละ)

#42 พิงอิง

พิงอิง

กัวต้า

Posted 14 May 2014 - 10:35:45 AM

ไม่เห็นด้วย 2 กะ 3 เลยอะ
เหมือนกับ คนไม่ทำผิดโดนไปด้วย ทั้งๆที่รู้บัค แต่ก้อไม่ได้ทำ
อยากเสนอให้ลองเชคว่า id ไหนมีของเยอะมากผิดปกติ เช่น ม้า สอง สามกอง
ถุงรีกอง สองกอง แล้วเรียกมาสอบสวนมากกว่า ว่าซื้อมา หรือ ปั๊มเอง
ถ้าซื้อ ซื้อจากใคร
หรือไม่ก็เชคจาก log การเดลของ ที่น่าสงสัย เช่น ถุงรีหรือม้าซื่อ id ไหนเดลบ่อยๆ

ปล ถ้าไม่สามารถตรวจสอบได้จริงๆ ยอมให้เป็นข้อ 1

#43 ท็oป s1

ท็oป s1

ซาลาเปาเนื้อ

Posted 14 May 2014 - 10:37:04 AM

ข้อที่ 1 ไม่เหมาะแน่นอนถ้าปล่อยไว้คนสังคมเกมส์จะเสีย 
ข้อที่2  ลบ item ผมว่าข้อนี้ก็โอเชนะ เพราะ ม้าชื่อ ถุงรี ขนนก แทบไม่มีคนใช้แต่ที่มีดราม่าเพราะมีคนเอาขายทีนึง 300-400 อันคนเลยตื่นตัวขึ้นมา

ข้อที่3  ถ้าจะรีจริงผมว่ารีไป LV.1 เลยดีกว่าผมว่าเจ็บน้อยกว่ารีไปช่วงนั้น ผมคนนึงที่ซื้อขุน+สร้อยมา 2 รอบ

#44 rachatanco1352

rachatanco1352

ซุนจ้ง

Posted 14 May 2014 - 10:51:19 AM

ผมขอออกความคิดเห็น คือ แล้วโทษที่แบนบัคขุนอะคับ แบนตั้ง 30 วันไม่มีชดเชย แต่กรณีนี้อะคับผมว่ามัน

ยิ่งกว่ากรณีบัคขุนพล อันนี้มันปั้มเอาของมาขาย แล้วก็เอาเงินเอ็มมาขายอย่างนี้มันถูกต้องป่าวคับผม

#45 หน้ากากแอคชั่น

หน้ากากแอคชั่น

ทหารศึกดาบแยก

Posted 14 May 2014 - 11:08:54 AM

ผมว่านะ ประลอง40ด่านนี้โหดสุดๆ ด่าน39-40 สำหรับผมว่ายากมาก อันเชิญก็แทบไม่ติด(ติดก็ติด1-2 ตัว) จับก็แทบไม่ติด ผมเคยลงแล้วไม่คิดว่าอาวุธวิญญานจะมีคนเอาได้ 

คราอัญเชิญ ก็ไม่สมควรลบ ผมว่าทุกวันนี้ sv เกิดปัญหาตราล้นคลัง ผมว่าไม่น่าจะมีคนปั้ม น่าจะเปิดไห้เพิ่มช่องคลังได้ด้วยซ้ำซึ้งเป็นบัคอยู่เช่นกันเพิ่มช่องคลังไม่ได้
แต่จากใจครับ ผมตอบ  ข้อ 2    

ปล.ประลอง40ด่าน ปกติมันก็ยากขนาดนี้เลยหรอครับ จับอะไรไม่ติดเลย หรือเป็นการตั้งค่า sv (ผมเลยไม่ค่อยได้ลง40ชั้นเพราะแบบนี้แหละ)

โดยรวมแล้ว ข้อ 2 ผลกระทบน่าจะน้อยที่สุด
แต่ไม่รู้ว่าเปิดมา แล้วจะชดเชยวัน + จัด exp*2 รึเปล่า เพราะผ่านไปหลายวัน แม้จะชดเชยวันมาให้ คนเล่นก็รู้สึกแย่อยู่ดี
เพราะจะเข้าไปเก็บเลเวล / ทำเควส / ล่าของ ฯลฯ ก็ทำไม่ได้

40 ด่านสมัยเซิฟ AS ถ้ามีเซียนไว 301 กับของกิน SP เยอะ ๆ สามารถลากตัวเด็ก lv.1 สี่ตัว ผ่านด่าน 40 สบาย ครับ

แต่ ณ ตอนนี้ ยังไม่มีจุติ 2 แล้วสกิลพวกจับล็อค / อัญเชิญ ก็ยัง bug การลุยไปด่านท้าย ๆ จึงแทบจะเป็นไปไม่ได้ 

#46 หน้ากากแอคชั่น

Posted 14 May 2014 - 11:12:41 AM

ต่อให้เป็น AS ที่ขึ้นชื่อในเรื่องความงก ถ้าเกิดกรณีต้องปิดปรับปรุงนานเกินกว่าที่ควรจะเป็น ก็ยังชดเชยให้ลูกค้าสารพัด expคูณ / แจกของชดเชย ฯลฯ

ผมเองก็นั่งรอลุ้นอยู่ ว่าจะมีการชดเชยที่สมเหตุสมผลรึเปล่า

ปล. มาเก๊าแพทช์ใหม่ เปิดวันที่ 28 ตอนนี้ก็เริ่มมีการทยอยขายทรัพย์สินส่วนบุคคล เพื่อนำไปทำทุนกันแล้ว

#47 jumpfool

jumpfool

Posted 14 May 2014 - 11:50:09 AM

ส่วนตัวผมคิดว่าพวกม้าซื่อสัตว์/ขนนก/อาวุธวิน99 ไม่น่าจะมีผลเท่าไรในการเล่นแต่ของที่มีผลกระทบมากคืนถุงรี

คุณจูนพอจะทำให้ถุงรีไม่สามารถเดล ซื้อขาย หรือส่งได้รึเปล่าครับ เพราะผมคิดว่าพวกที่ปั้มออกมาขายจะไม่เก็บของไว้กะตัวหลัก

กำหนดเวลาสัก1อาทิตย์ห้ามเดลซื้อขายหรือส่งเปิดโอกาศให้พวกที่ซื่้อมาใช้หรือหามาด้วยความถูกต้อง ได้ใช้ของหลังจาก1อาทิตย์

คุณจูนค่อยทำการลบของออกจากเซิฟทั้งหมด

นี่เป็นความคิดของผมนะครับ

#48 waiwuth

waiwuth

กัวต้า

Posted 14 May 2014 - 12:38:28 PM

ขอเลือกข้อ2 เพราะเป็นข้อที่น่าจะทำให้ผู้เล่นทุกคนเสียประโยชน์น้อยที่สุด เพราะข้อ1มันทำให้ผู้เล่นที่ปั๊มได้ใจแน่ๆคือยังไงก็คุ้ม ส่วนข้อ3นั่นมันเท่ากับคนทำคนเดียวแต่คนทั้งหมดกับต้องมารับกรรมซึ่งนั้นเท่ากับว่า คนได้ประโยชน์แทบไม่เสียอะไรเลย แต่ผู้เล่นทุกคนเสียหายกันหมด

#49 dahfack

dahfack

ซุนจ้ง

Posted 14 May 2014 - 12:48:37 PM

หากเลือกตาม ข้อ 2 มีแค่ ลบ แล้วก็ปิดกิจกรรมไปซะ จบข่าว (ปัญญาหาคือระยะเวลา)   :onion51:  ทำไมต้องรีไปที่ 120 เอา 0ไปหมดเลย ใจถึงๆหน่อย ซีเรียสอะไรแค่เก็บเวล (จะชดเชยจัดหนักอะไรก็ว่ากันไปดี้) อันนี้ก็เท่ากับว่า พวกเลเวลสูงสามารถกระทำผิดได้ โดยไม่เกรงกลัวกฏ ถ้าเลือก 3 แล้วโรลไป 0 ก็คือทุกคนเข้าใจตรงกันว่า เริ่มไหม่  

ถ้าไม่มีผู้กระทำผิด ก็ไม่ต้องโรลแล้วเริ่มไหม่ หากมีปัญญาซ้ำซากเกิดขึ้นอีก มันก็จะจำได้ว่า (กูต้องเล่นไหม่นี่หว่า) รวมถึงบัคอื่นๆ ที่ยังแก้ไม่ได้ และ ปัญหาที่ยิ่งใกญ่กว่า 

#50 ตงฟางปุ๊ป้าย

ตงฟางปุ๊ป้าย

จอมยุทธใหม่

Posted 14 May 2014 - 01:01:56 PM

สำหรับกลุ่มคนที่เน้นบอท เก็บเลเวล คงปฎิเสธการเลือกข้อสามเพราะเสียประโยชน์ที่สุด.

แต่กลุ่มที่กลางวันทำงาน กลางคืนหาเวลามาเล่นเกมที่รัก สร้างความสนุกด้วยการลงกิจกรรม คงไม่ชอบข้อสอง ... พวกฉันก็เป็นกลุ่มนั้น ยอมเสียเวลาเก็บเลเวลเพือหาความสนุก .... แต่ถ้ารู้ว่าเหตุการณ์จะเป็นแบบนี้ คงปล่อยบอททั้งวัน ไม่ยอมเสียเวลาไปลงกิจกรรมเป็นแน่แท้.

ตอนนี้ในตัวมีของ 2 อย่างที่ข้องใจถ้าโดนลบคือ อาวุธวิญญาณ 99 ขนธาตุ+7 เพราะของเหล่านี้ได้มาอย่างยากลำบากในการลงหอนกยูงชั้นสูงๆ.

ส่วน ม้าซื่อ ถุงรี ตราอัญเชิญ ถ้าจะลบ ส่วนตัวคงทำอะไรไม่ได้และไม่เสียดายเท่าไหร่ เพราะมันดันอยู่ในข่ายของปั้มจาก 40 ด่าน ... แต่ขนธาตุ+3 ถ้าโดนไปด้วยบอกได้คำเดียวเซ็ง.

คำตอบที่เลือกคือข้อ 3 โรลแบ็คไปเลย เก็บเลเวลใหม่ จะได้เอาค่าสเตตัสใหม่ ที่ของเก่าเอาไปลงว่องไวเพราะจะลงกิจกรรม เปลื่ยนไปลงเป็นอย่างอื่นที่ใช้เก็บเลเวลแทน.

Edited by ตงฟางปุ๊ป้าย, 14 May 2014 - 01:05:41 PM.

#51 Asprika

Asprika

Posted 14 May 2014 - 01:41:32 PM

เห็นหลายคนๆ พูด "โรลลแบคไปเลย" กล้าพูดออกมาได้ยังไงคะ หลายๆคนรวมเราด้วย ซื้อสร้อยขุนพลมาด้วยเงินนอก เพราะไม่มีเวลาที่จะไปหาเอง

ตอนนี้ตัวหลักเรา 157 ขุนจุติจนจะเวล140 ทั้งตี้แล้ว เลเวลเราไม่ได้เสียดายหรอก เราเสียดายคือไอเท็มอื่นๆ บางอย่างที่หามาด้วยความยากลำบาก

สุดท้ายจะมาโรลแบคกันแบบนี้ ง่ายไปไหม ? 

คนบางกลุ่ม(เช่นเรา) เน้นเร่งเก็บเลเวลเพื่อจุติและจะได้ทำกิจกรรมต่างๆ ได้สบายขึ้น

เวลาในเกมชดเชยให้จริง แต่เวลาที่เสียไปจริงๆ(ในชีวิต) ได้คืนมาไหมคะ ?

Edited by Asprika, 14 May 2014 - 01:45:10 PM.

#52 หน้ากากแอคชั่น

Posted 14 May 2014 - 01:49:12 PM

บางคนเขาเติมเวลามาเล่นได้แค่ 1 หรือ 2 ไอดี ไม่ได้รวยเหมือนหลาย ๆ คน 
กว่าจะปั่นเลเวลขึ้นมาได้ มันไม่ได้ง่ายเหมือนพวกคุณหลาย ๆ คน ที่เติมกันเป็น 10 15 20 id

บางคนเขาเกาะเพื่อนไปทำเควส โชคดีได้เยาเป้ เยามาร ถ้าต้องโดนโรลแบ็ค ต้องมาเล่นใหม่ทั้งหมด แล้วมีแค่ชดเชยวัน กับ exp*2 ช่วงเวลาสั้น ๆ เพียงเพราะปัญหาไอเทมแค่ไม่กี่ชิ้น

คิดเหรอครับ ว่าแค่นั้นจะเป็นการชดเชยที่สมเหตุสมผล ?

อย่าลืมว่าวันที่ 28 นี้ มาเก๊าจะเปิดเซิฟใหม่ พร้อมแพทช์อลังการตัวล่าสุด ทางเลือกของผู้เล่นก็มีเยอะขึ้น

หลาย ๆ คน มาเล่นเซิฟของคุณจูน ก็เพราะอยากจะเล่น TS เหมือนที่เคยมีให้เล่นในสมัยก่อนอีกครั้ง
เขาตั้งความหวังกับท่านไว้สูง แต่ถ้าวันใดท่านทำให้คนที่คาดหวังในตัวท่านผิดหวัง ก็คงจะเป็นโชคร้ายของทั้งตัวท่าน และเหล่าผู้เล่น

#53 dahfack

dahfack

ซุนจ้ง

Posted 14 May 2014 - 01:53:11 PM

เห็นหลายคนๆ พูด "โรลลแบคไปเลย" กล้าพูดออกมาได้ยังไงคะ หลายๆคนรวมเราด้วย ซื้อสร้อยขุนพลมาด้วยเงินนอก เพราะไม่มีเวลาที่จะไปหาเอง

ตอนนี้ตัวหลักเรา 157 ขุนจุติจนจะเวล140 ทั้งตี้แล้ว เลเวลเราไม่ได้เสียดายหรอก เราเสียดายคือไอเท็มอื่นๆ บางอย่างที่หามาด้วยความยากลำบาก

สุดท้ายจะมาโรลแบคกันแบบนี้ ง่ายไปไหม ? 

คนบางกลุ่ม(เช่นเรา) เน้นเร่งเก็บเลเวลเพื่อจุติและจะได้ทำกิจกรรมต่างๆ ได้สบายขึ้น

เวลาในเกมชดเชยให้จริง แต่เวลาที่เสียไปจริงๆ(ในชีวิต) ได้คืนมาไหมคะ ?

ก็ไปโทดคนทำผิดซิครับหนู  :onion52:

#54 F a i r

F a i r

ชิวลี่จวี

Posted 14 May 2014 - 02:08:57 PM

ผมว่าบางคนในทีนี้ หลงประเด็นให้ไปโทษคนผิดอยู่ฝ่ายเดียวก็ไม่ถูก 

ถ้าบัคนี้ได้รับการแก้ไขตั้งแต่เนิ่นๆ คือรู้ปุ๊ป ปิด40ด่านไปก่อน ถึงจะแก้ไขตัวบัคไม่ได้ แต่ก็แก้ไขวิธีที่จะทำบัคได้ 

แล้วที่เกิดเรื่องขึ้นมานี่ ผมไม่อยากจะบอก ว่าถ้าพวกผมไม่ไปทวงถามในเฟสกลุ่ม ผมไม่ทราบเหมือนกัน ว่าทีมงานจะมาแถลงแบบนี้รึเปล่า แล้วจะเริ่มแก้ตอนไหน

เพราะถ้าพวกผมไม่ทวงถามไปในวันที่Svปิด ก็ยังไม่มีใครรู้เลย ว่ามีการทำบัคเพื่อผลประโยชน์กันขนาดนี้ และยิ่งถ้าปล่อยไปนานกว่านี้  ตลาดในSv ไม่พังเลยหรอ อย่าลืมนะครับ มีทั้งถุงรี เทพใหญ่ ม้า และอื่นๆทั้งหลายแหล่

ผมแค่อยากจะบอกว่า ของแบบนี้มันผิดคนละครึ่งครับ ทั้งคนทำ และทีมงานที่ปล่อยปะ ละเลยมาจนนานขนาดนี้ 

1552966_645266098868772_493972176_n_zpsd   055_zps8628c61f.png

#55 พิงอิง

พิงอิง

กัวต้า

Posted 14 May 2014 - 02:41:43 PM

Roll back เป็นการแก้ปัญหาจริงๆหรอคะ คนปั๊ม หรือคนทำผิด เอาไปขาย เค้าก็ได้เงินเรียบร้อยแล้ว
ถ้าเราเปนคนทำผิด เรายอมให้ roll back สบายซะอีก เวลไม่ได้เกบ นั่งปั๊มของขายเงินจริง
Roll ไป เวลก้อไม่ได้น้อยลงเยอะ คนที่จะเจ็บใจเป็นคนที่นั่งเวลไม่ได้ไปไหนซะมากกว่า

ไม่เห็นด้วยกับข้อ3

#56 faroautt

faroautt

จอมยุทธใหม่

Posted 14 May 2014 - 02:47:47 PM

เห็นด้วยครับ ผมเองก็ขี้เกียจปั้นขุนใหม่ล่าสร้อยใหม่ มันเสียเวลา  อย่าน้อยข้อ 2 คือเสียงส่วนใหญ่ ใครจะยังไงก็ช่างเหอะเนอะ 555+

#57 Dragonzaa

Dragonzaa

ฉวินไฉ่

Posted 14 May 2014 - 02:49:37 PM

สนับสนุน ขอ 2 แค่นั้น

#58 poopingjon

poopingjon

ซุนจ้ง

Posted 14 May 2014 - 03:27:15 PM

ขอเสนอทางออกเพิ่มนะครับ

- เปลี่ยนจากการลบไอเท็มที่มีปัญหาทั้งหมดทิ้งไป เป็นการลดจำนวนของการครอบครองไอเท็มที่มีปัญหาลง

จากคนที่มีครอบครอบไว้ใช้งานได้มาอย่างสุจริต แน่นอนว่าคงมีจำนวนไม่มีมากเท่าไหร่ แต่สำหรับคนที่ปั้มมา

อาจมีจำนวนมาก 2 3 กองหรือมากกว่านี้ ก็อาจจะลดจำนวนลงเหลือคนละ ไม่เกิน 20 หรือ 30ชิ้นแล้วแต่เห็น

สมควร จะเป็นการดีต่อ ผู้ที่ไม่ได้ทำผิด แต่สำหรับผู้ทำผิดก็หยวนๆกันไปเพราะทางทีมงานก็บอกว่าไม่สามารถ

จับคนผิดได้ และทางทีมงานก็ได้ออกมาขอโทษแล้วว่าเป็นความผิดของทีมงานเองและจะมีการชดเชยให้ตาม

ความเหมาะสม  ( ผมแนะนำตามประสาคนไม่รู้นะครับ ว่าการทำแบบนี้มันทำได้หรือไม่ หากทำไม่ได้ก็ขอโหวต ข้อ 2 นะครับ)

#59 Grand_CI2oss

Grand_CI2oss

ฉวินไฉ่

Posted 14 May 2014 - 03:42:49 PM

ถ้าเลือกยาแรงกว่าข้อ 3 จะโดนรุมยำมั้ยเนี่ย...

#60 mentjung

mentjung

นั่วลี่

Posted 14 May 2014 - 04:38:54 PM

ถ้า มีการRollback ก็คงต้องเลิกเล่นกัน T^T

4 user(s) are reading this topic

0 members, 4 guests, 0 anonymous users