ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

[ฉบับที่ #2] แถลงการณ์เรื่องการใช้บัคปั้มของจาก 40 ด่าน

• กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 68 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 X CroSs

X CroSs

Truebot Co-Developer

• Root Administrator
  • 102427 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2014 - 11:43:57 PM

วันนี้ผมโชคดีได้คุยกับทีมพัฒนาอีก 2 ท่าน (ซึ่งปกติเวลาว่างจะไม่ค่อยตรงกันเท่าไหร่ เพราะท่านนึงอยู่ฝรั่งเศส) 

บัคตัวนี้ ถ้าแก้จะส่งผลกับอีกหลายๆ เควสซึ่งต้องนั่งไล่เช็คใหม่ทั้งหมดว่าเควสไหนจะบัคบ้าง จึงเป็นไปไม่ได้

ที่จะแก้ไขบัคตัวนี้ในเร็ววัน ทางนู้นเลยให้คำแนะนำมาว่าอาจจะต้องเปลี่ยนระบบรางวัลใหม่ หรือ อาจจะต้อง

ไปใช้แบบเดียวกับทางนู้น คือ ได้ของรางวัลเมื่องจบด่านเลย แต่นั่นก้อแปลว่าต้องเปลี่ยนของรางวัลใหม่หมดเช่นกัน

ผมได้ลองไล่ๆ code ดูเองแล้วงันนี้ ก้อเป็นไปตามเค้าว่าครับ แต่ก้อยังพอมีไอเดียสำหรับระบบแบบใหม่(แต่รางวัลเดิม)

อยู่บ้าง แค่ยังไม่แน่ใจว่ามันจะทำงานได้ตามที่ผมหวังไว้รึเปล่า แต่ก้อคงต้องใช้เวลาพัฒนาระยะนึง

ดังนั้น ทางแก้ไขสำหรับส่วน server คือ ปิดกิจกรรม 40 ด่านไปก่อน จนกว่าระบบรับของรางวัลจะเสร็จครับ

ต่อมา ส่วนของผู้เล่นที่ทำบัคไปแล้ว อย่างที่เรียนแจ้งไปว่าไม่สามารถหาตัวคนผิดได้ ตอนนี้ทางออกจึงมีดังนี้ครับ

1. ยกผลประโยชน์ให้ผู้เล่น และไม่ต้องดำเนินการใดๆ = เป็นทางเลือกที่แย่ที่สุด เพราะผมไม่รู้ว่ามีของอะไรออกมาบ้าง

และ อาจจะมีผลต่อตลาดเซิฟเวอร์ในระยะยาวด้วย ส่วนตัวผมเองคงไม่เลือกข้อนี้

2. ลบไอเทมสามารถปั้มได้ออกจากเซิฟทั้งหมด รวมทั้งของที่ได้มาอย่างถูกต้องด้วย = ถึงไม่ดีนัก แต่ก็กระทบกับผู้เล่น

ในวงแคบ ข้อเสียคือ อาจจะมีโอกาสเป็นไปได้ว่า มีบางคนอาจจะทุ่มเงินซื้อของบางอย่างที่ได้จากการปั้มมา

ก้อจะเสียของไปทั้งหมด ส่วนคนที่ปั้มของมาก้อจะได้เงินตำลึงไปถือแทน ... รวมถึงคนที่หาซื้อมาอย่างถูกต้อง

ไม่ว่าจะซื้อมาเพื่อใช้ในอนาคต หรือ เพื่อเอาไว้ขายเก็งกำไร ก็จะเสียของไปเช่นเดียวกัน

กรณีนี้ ถุงรีทั้ง 3 แบบ, ตราเชิญทั้ง 4 ธาตุ และ อาวุธ วิญญาณ 99 จะหายไปจากระบบทั้งหมดครับ

(อันนี้คือที่ผมมั่นใจแล้วว่าทำได้ แต่อาจจะมีไอเทมอื่นๆ เพิ่มเติม หลังจากตรวจสอบอีกครับ)

3. roll back กลับไปยังจุดที่ไม่น่าจะมีใครมีเลเวลสูงพอที่จะปั้มไอเทมได้ คือประมาณเลเวล 120

ซึ่งก้อจะเป็น ข้อมูลชุดวันที่ 27/4/2557 ย้อนไปเป็นเวลาเกือบๆ 15 วัน นับจนถึงเซิฟปิดเมื่อวาน

ข้อเสียคือ กระทบกับผู้เล่นทุกคน ของใช้+ขุนพลที่หามาได้ เควสทั้งหมดที่ทำไปแล้ว จะหายไป

ต้องเก็บเลเวลใหม่ ต้องจับขุนใหม่หมด ... กรณีนี้ทุกคนที่เคยเติมเวลามาจะได้รับการชดเชยเวลา

(รวมที่ปิดแก้ไข) เป็นจำนวน 20 วัน และผมจะแถม กิจกรรม exp*2 เพิ่มให้อีก 3 วัน

ข้อดีอย่างเดียว คือทุกคนเท่าเทียมกันหมด แต่รับรองได้ว่า ไม่มีใครอยากเลือกข้อนี้เช่นกัน

คืนนี้ผมจะตรวจสอบไอเทมที่สามารถปั้มจากระบบได้อย่างละเอียดทุกด่านอีกครั้ง

แล้วพรุ่งนี้จะดำเนินการตรวจสอบรายละเอียดอื่นๆ ต่อไปครับ

ในระหว่างนี้ ผมขอรบกวนเพื่อนๆ ช่วยแสดงความเห็นถึงวิธีแก้ไขว่า นอกจาก 3 วิธีข้างต้นแล้ว

มีวิธีแก้ไขแบบอื่นๆ ที่น่าจะได้ผลลัพธ์ที่ดีกว่าอีกบ้างรึเปล่า? หรือ 1 ใน 3 วิธีนี้ดีแล้ว แต่มีรายละเอียดย่อย

ที่อยากจะให้ปรับเปลี่ยน ก็เชิญแสดงความคิดเห็นได้นะครับ แล้วพรุ่งนี้เช้า ผมจะสรุปทางออกที่เป็นไปได้

ทั้งหมดอีกครั้ง แล้วจะเปิดให้เพื่อนๆ โหวตกันว่าอยากให้แก้ไขแบบไหน โดยจะให้เวลาโหวตประมาณ 12ชม.

หลังจากนั้น คืนวันที่ 14 จนถึง กลางวัน ของวันที่ 15 จะดำเนินการแก้ไขตามผลโหวต และจะเปิดให้บริการ

เวลา 18.00น ของวันที่ 15 ครับผม

* ยกเว้นในกรณีที่เกิดปัญหาร้ายแรงจริงๆ จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งว่าจะมีการเลื่อนกำหนดหรือไม่อย่างไร

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ ความคิดเห็น และ ขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

X CroSs

#2 LoliConOnly

LoliConOnly

งันเหลียง บุนทิว

• 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 12:02:51 AM

อยากทราบว่าในกรณี ลบถุงรี อ่ะครับ ถ้าเรากดใช้ไปแล้วจะมีผลไหม แต้มที่รีไปจะกลับมา รึป่าวครับ =.,= อันนี้สงสัย

ข้อ 1 นี่ไม่ออกความเห็นนะ ...

ส่วนถ้าเป็นไปได้ ข้อ 2 ก็โอเครที่สุดนะครับ  และการโรลแบ็ค คงจะมีความไม่พอใจเกิดขึ้นพรึบครับ 

กับการที่ม้า ถุงรี และอาวุธวิญ หายไปหมด มันง่ายกว่าที่เราจะมาเวล(ขุน)ใหม่เควสใหม่ ของพวกนั้นล่าเมื่อไหร่ก็ได้ครับ  

#ส่วนเรื่องการชดเชย แล้วแต่ทีมงานตามความเหมาะสมเลยครับ^^~ 

แก้ไขโดย LoliConOnly 14 May 2014 - 02:18:40 PM

#3 toevtoev

toevtoev

ทหารศึกดาบแยก

• 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 12:11:25 AM

โหวต  ข้อ 2 ครับ 

(ป.ล  อย่าลืมเรื่องที่ผม นำเสนอด้วยนะครับ พี่จูน)

แก้ไขโดย toevtoev 14 May 2014 - 12:12:14 AM

#4 natera

natera

จอมยุทธใหม่

• 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 12:14:28 AM

ผมเล่นอยู่ 4 ตัว เพิ่งเข้ามาตอน 29 เม.ย. หากรีกลับ ก็คงเริ่มต้นจาก 0 ซึ่งคงไม่มีใครชอบ

การยกผลประโยชน์ให้จำเลย  เป็นวิธีที่ดูง่าย และหยวนที่สุด  ผลกระทบอาจไม่กว้างแต่ทำให้  กติกามันเสีย  พอมีบัึคคราวหน้า ก็หาช่องโหว่อีก ไม่จบสิ้น

การลบไอเทมที่มีปัญหา  ดูเข้าท่า และผลกระทบมีเฉพาะไอเทมที่ติดร่างแหไปด้วย  ซึ่งผู้เล่นจำเป็นต้องยอมรับ  เหมือนตัดแขนรักษาชีวิต(กติกา)เอาไว้

แนวทางทียอมรับได้ 

ลบไอเทมเจ้่าปัญหา  เพิ่มเวลาให้ตามระยะเซิฟที่ปิด  อาจเป็น 3-5 วันดูไม่มากหรือน้อยไป ใน3-5วัน ขอ1วัน *2 แค่นี้ก็แฮปปี้ละครับ

อีกอย่าง  ตราอัญเชิญดรอปง่ายไปหน่อย มันล้นคลังมาก  ลด%ลงบ้างก็ได้ครับ

แก้ไขโดย natera 14 May 2014 - 12:17:58 AM

#5 Gnz`

Gnz`

กัวต้า

• 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 12:32:55 AM

ส่วนตัวผมไม่ได้มีอะไรพิเศษนะ ในเมื่อเกิดเหตุการแบบนี้ขึ้นผมคิดว่าผมอยากให้ เริ่มต้นที่ 0 เลย เอาใหม่เลยดีกว่า ถึงผมจะเสียดายแต่มันก้อยังดีกว่าให้คนโกงได้ใจ

#6 devilofruin

devilofruin

จอมยุทธใหม่

• 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 12:34:57 AM

ไม่เห็นด้วยกับข้อ 3 อย่างยิ่ง เพราะเยาเป้ผม 3 ตัวคงประเมิณค่าไม่ได้(ทางจิตใจT_T ) แถมผมต้องลำบากเพื่อนมาช่วยเควสอีกรอบ ซึ่งก็คงไม่อยากจะไปรบกวนแล้ว 

ส่วนข้อเสนอแนะถ้าจีจูนสามารถทำได้นะครับ คือ อยากให้ทำการปิดการแลกเปลี่ยนหรือซื้อขายไอเท็มที่ได้จากการทำบัคไปก่อน เพื่อกันไม่ให้ตลาดปั่นป่วน เพราะคาดว่าคนปั่นของเยอะก็คือปั่นมาขาย ก็จะได้มาทำให้ตลาดตันเร็วไม่ได้ 

ส่วนคนที่มีของพวกนี้น้อยก็คงเป็นคนที่หามาเพื่อใช้เองอยู่แล้ว ซึ่งการที่ซื้อขายแลกเปลี่ยนไม่ได้คงไม่ส่งผลกระทบอะไรมากกับคนที่มีของน้อย รวมถึงคนที่ไปซื้อมาแล้วกะเอามาใช้ก็จะได้ไม่โดนผลกระทบอะไรมาก ส่วนคนที่ได้เงินไปแล้วก็ปล่อยได้ไป

วันที่จะเปิดให้กลับมาซื้อขายแลกเปลี่ยนได้เหมือนเดิม ก็แล้วแต่จีจูนแล้วกันครับ แต่โดยส่วนตัวคาดว่ารอให้ตลาดพร้อมที่จะรองรับของพวกนี้กันก่อนแล้วค่อยกลับมาเปิดขายก็ดีนะครับ

#7 Mugiwara

Mugiwara

ซาลาเปาเนื้อ

• 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 12:40:22 AM

โหวต  ข้อ 2 ครับ เป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ

#8 Platoo

Platoo

ทหารศึกดาบแยก

• 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 12:44:59 AM

โหวต 1 ค่ะ ไม่ใช่ว่าอยากให้คนผิดลอยนวลนะ แต่sv.1 เราไม่เห็นว่ามีใครมีของเหล่านั้นเยอะเท่าไรนะ เลยคิดว่าไม่น่ามีผลมากกับ sv.1 และเราก็คิดว่าหลายคนไปปั๊มที่หอนกยูงมาอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องซื้อ ส่วนของวิญญาณ 99 เราคิดว่าไม่ค่อยมีใครใช้หรอก เอามาขายก็ขายยาก

#9 Aoyjai

Aoyjai

เฝิงจี้

• 108 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 12:45:54 AM

สนับสนุนข้อ 2 ค่ะ 

13600065_816194305147852_559073535783404

#10 sealgoffy

sealgoffy

จอมยุทธใหม่

• 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 12:52:34 AM

ผมข้อ 1 ครับ  มันไม่ใช่ไอเท็มจำเป็นอะไรครับใน(ตอนนี้ อ่าครับ)

#11 chan

chan

กัวต้า

• 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 12:55:36 AM

ข้อ2เหมือนกัน

#12 chanonz

chanonz

จอมยุทธใหม่

• 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 12:58:41 AM

ต่อไปถ้าเกิด กรณีแบบนี้ขึ้นอีกจะทำยังไงครับ - - ถ้าผมเล่นปกติแล้วได้ของแรร์มา แต่มีคนอีกกลุ่มสามารถปั้มได้ - -ผมซึ้งเล่นเองก็ต้องซวยไปด้วยแบบนี้ตลอดเลยหรอครับ

เฮ้อ คนปั้มของคงจะยิ้มสบายใจ ปั้มไปเอาไปขายแถมไม่โดนแบน คนเล่นเองก็ซวยกันไป

#13 Asprika

Asprika

ซาลาเปาเนื้อ

• 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 01:12:51 AM

บอกตามตรงว่าข้อสองเราก็เสียดายค่ะ เราสมัครไอดีเติมเวลาไว้เก็บตราอัญเชิญอย่างเดียวทั้งหมด 5ไอดี ถ้าให้ลบก็...  :onion7: 

ถ้าเป็นไปได้อยากให้ละเว้นตราอัญเชิญไว้ซักอย่างก็ได้มั้งคะ ไม่น่ามีผลเสียอะไร

แก้ไขโดย Asprika 14 May 2014 - 01:14:55 AM

#14 F a i r

F a i r

ชิวลี่จวี

• 59 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 01:43:07 AM

เรื่องวิธีแก้ปัญหา ทางเลือกที่4ที่5 ผมก็คิดไม่ออกเหมือนกัน 
แต่ผมมีแนวทางที่ผมคิดไว้ให้พี่พิจารณาครับ

1. ในเมื่อมีการตรวจสอบแล้วแก้ปัญหายังไม่ได้ โดยมีการปิด ประลอง40ด่าน เนื่องในตอนนี้ กิจกรรมที่สร้างความสนุกของผู้เล่น หายไป1อย่าง และผมคิดว่าที่ยังไม่มีประลองเดี่ยว/กลุ่มซักที เพราะมันใช้พื้นที่เดียวกันกับ40ด่าน ถ้าพี่จูนคิดจะปิด40ด่านเพื่อแก้ระบบ ผมว่าพี่จูนควรเอาประลองเดี่ยวและกลุ่มมาทดแทนก่อน (ผมไม่รู้นะว่ามันจะทำยากหรือง่าย) ผมแค่เสนอทางเลือกให้ผู้เล่นได้ทำกิจกรรมเพิ่ม

2.ผมดูแนวทางแล้วว่าคงไม่สามารถหาตัวผู้กระทำผิดได้แล้ว ผมคงไม่มีอะไรจะพูดถึงส่วนนั้นแล้ว เพราะยังไงก็จับคนผิดไม่ได้ แล้วดูจากตัวเลือกผมคิดว่าข้อ2เหมาะที่สุด แต่การที่จะลบไอเท็ม ทีมงานควรทดสอบทุกด่าน ว่าไอเทมชิ้นแรกในแต่ละด่านคืออะไร แล้วทำการลบชิ้นนั้นออกครับ ผมว่าพี่น่าจะทำแบบที่ผมบอกเหมือนกันแหละ แล้วพี่ก็ควรแจกแจงมาด้วย ว่าด่านไหน ชิ้นแรกคืออะไร ผู้เล่นจะได้รู้ว่า การปั้มที่ผ่านมา มันน่าจะมีอะไรเข้ามาในSvบ้าง

3.เรื่องกฏของSvที่ผมเคยเสนอพี่ไป ว่าSvนี้ควรมีกฏที่สมบูรณ์แบบ ใครอยากรู้ว่าคล้ายๆแบบไหน ลองดูในหนังสือTsเล่มขาว ราคา250บาทดูครับ ผมได้ถ่ายรูปกฏทุกข้อส่งให้พี่เรียบร้อยแล้ว แต่พี่บอกยังไม่ว่างทำ แต่ผมว่าตอนนี้พี่คงต้องว่างแล้วแหละครับ ในเมื่อเกิดกรณีแบบนี้ กฏที่ตั้งมาถือว่าสำคัญที่สุด ควรจะยึดตามกฏนั้น แต่ตอนนี้กฏยังไม่สมบูรณ์เลย ผมว่าก่อนจะเปิดSv พี่ต้องทำกฏที่สมบูรณ์ขึ้นมาแล้วหละ

ทุกอย่างที่ผมพิมพ์ไป ผมล้วนอยากให้Svของเราๆพัฒนาดีขึ้น ไม่ใช่ให้แย่ลง ผิดถูกยังไงผมขออภัยด้วย แต่เจตนาของผมคือหวังดี

1552966_645266098868772_493972176_n_zpsd   055_zps8628c61f.png

#15 zonyaaa

zonyaaa

กัวต้า

• 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 01:53:31 AM

โหวต 2 กับ 3 ครับ

ใจจริงชอบข้อ 3 มากที่สุดอ่ะนะ สงสารก็แต่คนใช้เงินจริง แลกเงินตำลึง กับสร้อยไปอ่ะ

ps.ถ้าเป็นไปได้ผมแนะนำ งานประลอง Lv100 ดีกว่า อันนี้น่าสนใจกว่าประลองเดี่ยว/กลุ่มอีกสำหรับช่วงนี้

(พูดตรงๆทั้งของ ทั้งระดับ ทั้งขุน ยังไม่พร้อมไปประลองก๊าบบT-T)

แถมถ้าทำงานประลองlv100 ดีๆ อาจจะสามารถนำplayer ทั้ง2 sv มาเจอกันก็เป็นไปได้นะครับ

แต่คงต้องทำ sv สำหรับใช้ช่วงประลอง ต่างหาก

แก้ไขโดย zonyaaa 14 May 2014 - 04:32:27 AM

#16 ส.ต.ต.เอกพันธ์ บินรัตแก้ว

ส.ต.ต.เอกพันธ์ บินรัตแก้ว

ฉวินไฉ่

• 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 02:30:32 AM

ผมว่าถ้ามีการRoll Bag คงมีหลายคนเลิกเล่นไปเลยคนที่ซื้อเงินm มาบางคนเป็นเด็กเงินที่เขาเอามาซื้อถึงแม้จะน้อยสำหรับคนทำงานแต่คนที่ยังหาเงินใช้เองไม่ได้อาจทุบ
กระปุกออมสินมาซึ่งมันมีค่าสำหรับพวกเขามาก ซึ่งเป็นทางที่ไม่สวยเลย ผมว่าเลิกเล่นกันเยอะเลยผมก็อีกคนนึงที่เลิกเล่นขายไอดีทิ้ง สร้อย ขุน เวลหาย ไม่ปลื้มเลย.
ขอหนับหนุนข้อสองครับ

#17 sidsaraihh

sidsaraihh

จอมยุทธใหม่

• 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 03:00:43 AM

อะไรก็ได้ไม่เอา3 T..T

#18 ชานม

ชานม

ชิวลี่จวี

• 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 03:24:51 AM

โหวตข้อ 2  เห็นด้วยกับแฟร์ในข้อ 3 สมควรจะมีกฏที่สมบูรณ์แบบ  

#19 OldMan

OldMan

กัวต้า

• 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 03:46:58 AM

โหวต 2 ครับ...

- หากเลือกข้อ1 ก็เท่ากับปล่อยปะละเลย ทำให้เป็นเยี่ยงอย่างในวันหน้ากรณีใช้บัคอื่นๆเอื้อประโยชน์ต่อตัวเอง / กฏที่ตั้งไว้เป็นแค่เสือกระดาษ

- หากเลือกข้อ3 ผลของมันรุนแรงต่อส่วนรวมมากเกินไป การRollBack เป้นอะไรที่ผู้เล่นส่วนรวมรับไมได้อย่างแรงมาก 

แก้ไขโดย OldMan 14 May 2014 - 03:47:21 AM

#20 Leawz

Leawz

กัวต้า

• 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 06:35:33 AM

คิดว่าข้อ 2 กระทบน้อยที่สุด เพราะของรางวัลที่บัคจาก 40 ด่าน หลักมีไม่กี่อย่าง

ม้าซื่อ

ถุงรี

ตราอัญเชิญ <-- ตัดทิ้งไปได้เลย คงไม่มีคนบัค

ขนนก

กล่องวิญญาน <-- ตัดทิ้งไปเลย ด่าน 39 - 40

จริงๆ มันก็มีหลักๆแค่นี้ หรือหากมีมากกว่านี้ก็ช่วยๆกันมาแจ้งด้วย เพราะ ของรางวัลที่บัคได้ คือชิ้นแรกก่อนจะกด next เท่านั้น

ถ้าเราจะมามองจริงๆแล้ว ระดับของผู้เล่นตอนนี้สามารถผ่านไปในด่านที่จำกัดมาก ซึ่งก็คงไม่เกิน 38 ดังนั้นของรางวัลจึงมีที่น่าจะบัคเอาแค่ไม่กี่อย่าง (หากมีคนผ่านไปได้มากกว่านี้ก็ขอโทษด้วย)

0 สมาชิกกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้งานที่ซ่อนตัว