ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

แนวทางการเล่นแต่ละสายและธาตุ (ก่อนจุ)

• กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ปลากระป๋อง

ปลากระป๋อง

นั่วลี่

• 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 04:27:27 PM

เนื้อหาในส่วนนี้เป็นเนื้อหาที่ได้หาข้อมูลมารวมกันไว้ อาจจะมีประโยชน์ในการนำไปปรับเปลี่ยนแผนการเล่น นิดหน่อยนะครับ

ข้อมูลชุดนี้ อิงไว้ใช้ตอน CB นะครับ เพราะตอนนี้ เวลแปปๆกะใช้ขุนเวลสูงๆ ได้ 

เนื้อหาข้อมูลมีดังนี้นะครับ

-แนะนำการเล่นธาตไฟ

-แนะนำการเล่นธาตุลม

-แนะนำการเล่นธาตุดิน

-แนะนำการเล่นธาตุน้ำ

-การจัดปราตี้ไว้ลุยเควส

CR.ข้อมูลชุดนี้รวบรวมมาจาก  :onion58:  :onion58:

http://tsonlinemoment.blogspot.com

และรูปภาพจาก

http://tsfree.casperz.com/

:onion58:UW2VPO.jpg  :onion58:

#2 ปลากระป๋อง

ปลากระป๋อง

นั่วลี่

• 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 04:27:39 PM

แนะนำการเล่นธาตุไฟ

สาย Atk
      อันนี้ไม่ต้องอะไรมากนะคะ Atk นำ Hpx ตาม กด Agi นิดหน่อย สัก 30 - 40 ไว้เก็บเลเวล
Stat โดยประมาณ
Atk 300+ แต้มเหลือเท่าไหร่ก็ใส่ลงไปเต็มที่เลยค่ะ
Hpx 30 เอาไว้เวลาโดนสกิลแล้วไม่บินเป็นพอ
Agi 40 เท่าที่เล่นมา กดเท่านี้ปรับไวได้ง่ายที่สุดละค่ะ
สายนี้มีจุดเด่นคือ ตีหนักมากๆ เพราะธาตุไฟเป็นธาตุที่โจมตีได้แรงที่สุดอยู่แล้ว ใช้ขุดแร่ก็ได้ ใช้เป็นสายเควสท์ก็ได้
เวลาสงครามก็ใช้ตีประตูได้ดี ใช้ขุนพลที่ตีหนักๆ ไว้คอมโบกัน จะได้แรงขึ้นไปอีก สายนี้อัญเชิญได้แรงที่สุด เพราะอัญเชิญไฟคิดจากค่า Atk ค่ะ
การเลือกสกิล
      มุ่งไปที่รุ้งขาวก่อน เราไม่เน้นสกิล Support เลย เพราะคิดว่าไหนๆก็เป็นสาย Atk แล้วก็ทำ Damage ให้สุดๆไปเลย เป็น Damage Dealer ขนานแท้
หลังจากนั้นเราก็ไปอัพ ตีสลบ ไว้ทำเควสท์ก็ดี ไว้หยุดธาตุน้ำที่เราแพ้ทางก็ได้ ที่เหลือเราก็ไปกดกระบี่ไฟ 10 ไว้ใช้เวลาลุยเควสท์ยาวๆ เซฟมานาได้ดีค่ะ
หรือจะกดรวมจิตโจมตีก็ได้นะคะ กระบี่ใช้มานา 30 รวมจิตใช้ 24 รวมจิตใช้มานาน้อยกว่า Damage ที่ได้น้อยกว่า แต่ใช้ได้ยาวกว่า อันนี้แล้วแต่ชอบนะ
Tip
หาของ +Atk ใส่ให้มากที่สุด เพราะความแรงจากการใส่ของ มีผลต่อพลังโจมตีมาก

สาย Int
      การกด Stat ก็ Int นำ เลือดนิดหน่อย สัก 20 - 30 ไวจะไม่กดเลยก็ได้ เพื่อความแรง
เคยเห็นตัวของเซิร์ฟไต้หวัน เค้ากด Int 400 Hpx 8 เป็น Nuker สุดๆ
Int 300+ แต้มเหลือเท่าไหร่ก็ใส่ลงไปเต็มที่เลยค่ะ
Hpx 30 เอาไว้เวลาโดนสกิลแล้วไม่บินเป็นพอ
Spx 10 ใช้สกิลได้ต่อเนื่องพอสมควร 4 - 5 สกิล โดยไม่มีคืนมารได้สบายๆ
Agi 0 เอา Point ไปลง Int เพื่อความแรงค่ะ
สายนี้มีบทบาทในการทำเควสท์ ประลอง สงคราม มากๆ เป็นเสนาที่ดีเยี่ยม มานาเด้งเยอะ ทำให้ใช้สกิลได้ต่อเนื่อง
ยิงเวทย์เดี่ยวและเวทย์หมู่ได้แรงมากๆ
      กดธนูไฟ 10 ใช้เก็บเลเวลยาวๆ กดไฟแท้ 10 ไฟกวาด 10 สาย Int ใช้งาน 2 สกิลนี้ได้เต็มที่อยู่แล้วค่ะ

สาย Support
      สายนี้เน้นไวค่ะ กดไวนำอย่างเดียวเลย เลือดนิดหน่อย 20 - 30 พอ
Agi 300+
Hpx 20

ธนูไฟ 1 ไว้เก็บเลเวลก่อน หลังจากนั้น ข้ามไปเอา น้ำแข็งปิดคลุม หลังจากนั้นก็ข้ามไปธาตุลม เอาซ่อนร่าง แล้วก็เข้าย่อเล็ก ก็เกือบๆเลเวล 200 พอดี
สายนี้เน้น PK ค่ะ บทบาทของสายนี้เน้นจับ ด้วยน้ำแข็งปิดคลุมค่ะ เวลาประลอง หรือ ทำสงคราม ออกตัวไว จับฝ่ายตรงข้ามก่อน แล้วค่อยให้เพื่อนรุม
เวลาทำเควสท์ ก็ใช้ออกแช่เป็นหลัก พอตี้เราได้เปรียบก็ไล่ย่อเล็กไปเรื่อยๆค่ะ จะจบเควสท์ได้ไวขึ้น
สำหรับสายเควสท์ กด Agi แค่ให้รวมชุดแค่ 201 ก็พอนะคะ เพราะ NPC ไวสุดแค่ 200 ค่ะ Point ที่เหลือเอาไปลง Hpx ลง Spx หรือจะลง Int ก็ได้ค่ะ

:onion58:UW2VPO.jpg  :onion58:

#3 ปลากระป๋อง

ปลากระป๋อง

นั่วลี่

• 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 04:27:48 PM

แนะนำขุนพลธาตุไฟ 

43 ซิวลี่จวี ตีหนัก ไวน้อย ใช้ตอนเด็กๆ เก็บเลเวลด้วยกันสบายๆ

57 เจี่ยงกั้น ใช้ตอนตี้ธนูไฟค่ะ รับได้เร็ว มีเควสท์สร้อย ใช้ยาวๆได้เลยค่ะ

65 กงซุนจั้น ตีแรงพอได้ มีกระบี่ไฟบิน แต่ตัวนิ่มไปหน่อย

69 จูหลิง ตีหนัก ไวไม่มาก มีทั้งรวมจิตโจมตีและ กระบี่ไฟบิน เหมาะกับช่วงแรกๆมากค่ะ

78 ไซ่เหวินจี นี่ก็ใช้ตอนตี้ธนูไฟค่ะ แถมไฟประลัยกัลป์ เผื่อทำเควสท์

91 เจ้าเอ๋อ ข้อดีมีเควสท์สร้อย เหมาะกับสายไว เพราะกด Agi พอสมควร

100 ซุนซั่งเซียง ตีหนักดี เหมาะกับสายไว เพราะชอบกด Agi

104 โจหอง ตีหนัก เลือดเยอะพอควร กด Stat เสถียรดี จุติแล้วมีรุ้งขาว (ชอบเป็นการส่วนตัวมาก เราใช้จนไปเปลี่ยนใช้ลิโป้เลย)

107 เจี่ยงจี้ ตี้ธนูไฟ ใช้ได้ยัน 200 เลยค่ะ เหมาะสมกับการเก็บเลเวลมากๆ

130 นาโอะ เหมาะกับการทำเควสท์มากๆ เลือดเยอะ Def เยอะ มีไฟแท้ ไฟกวาด กด Int เยอะ ไม่ค่อยชอบกด Agi

130 แฮหัวตุ้น มีเควสท์สร้อย ตีหนัก เลือดเยอะ ใช้ดีมากๆ

131 เคาทู ตีหนัก Def เยอะมาก คนนี้ก็ใช้ดีมากๆ

134 เตียวหุย สร้อยหาง่ายมาก เน้น ตีหนัก+ไว ใช้ดีมากๆ

135 กุยแก เป็นขุนพลธนูไฟที่ยิงแรง+ไว ใช้ดีพอกับเจี่ยงจี้เลยค่ะ (เวลาเก็บเลเวล ตี้ที่ไวหน่อยเราใช้กุยแก ตี้ที่ช้าหน่อยเราใช้เจี่ยงจี้ค่ะ)

135 เตียนอุย ตีหนัก Def เยอะมาก ไม่ค่อยกดไว นี่ก็ใช้ดีอีกคนนึง

150 โจโฉ มีกระบี่ไฟบิน พอไว้ใช้คอมโบได้ จุติแล้วมีไฟกวาด ไว้ทำเควสท์พอใช้ได้ (แต่เราชอบนาโอะมากกว่านะ สกิลครบกว่า)

150 ลิโป้ คงไม่ต้องแนะนำมากนะคะ ไว+ตีหนัก มีรุ้งขาว จุติแล้วมี มังกรคลั่ง สำหรับขุนพลสาย Atk เราว่าลิโป้ดีที่สุดแล้วล่ะ

171 บังทอง มีอัญเชิญ มีไฟกวาด แต่ตัวนิ่มมากๆ แถมชอบอัพ Spx อีกต่างหาก

#4 ปลากระป๋อง

ปลากระป๋อง

นั่วลี่

• 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 04:27:57 PM

แนะนำการเล่น ธาตุลม

สาย Atk
        สายพลัง สายนี้เก็บเลเวลได้เร็วเลยค่ะ Stat ก็  Atk นำ Hpx ตามสัก 30 - 50 กด Agi นิดหน่อย สัก 30 - 40 ไว้เก็บเลเวล
สายนี้จะเอาไว้ขุดแร่ก็ได้ ทำเควสท์ก็ดีค่ะ เพราะว่าจะสามารถเข้าสกิลหยุดได้เร็วกว่าธาตุอื่นค่ะ แนะนำตีสลบค่ะ เพราะหวังผลได้พอสมควร ดีกว่าลมจับเยอะ
ได้ทั้ง Damage ได้ทั้งหยุดศัตรู ไว้ตีฝ่าด่านแรกๆได้ดีทีเดียวเลยค่ะ
       เอาตีสลบก่อนเลยค่ะ ไว้สำหรับผ่านด่านหรือทำเควสท์ได้เป็นอย่างดีเลยล่ะค่ะ หลังจากนั้น ก็เลือกเอานะคะ ว่าจะไปสาย Support หรือจะเข้าทางสายโจมตี
ต่อไป ถ้าเลือกสาย Support ก็ไปเอาสกิลฝั่งซ้ายได้เลยค่ะ จะเอาลึกแค่ไหนก็เอาเลยค่ะ หลบหลีก ซ่อนร่าง แบ่งร่าง ย่อร่าง ขยายร่าง พลังปราณ ทุกสกิลก็
มีดีแล้วแต่สถาณการณ์ค่ะ แต่เราว่ามันไม่ค่อยเหมาะกับสาย Atk เท่าไหร่นะคะ ที่เราใช้เราเอาแค่แบ่งร่างค่ะ เพราะว่า แบ่งร่างแล้วโดดตีพร้อมกันส่วนมาก
จะคอมโบค่ะ แล้วมันจะแรงมากๆ ส่วนสกิลฝั่งขวาเราเลือกตีกระจายเลยค่ะ เพราะว่าสกิลเป้าเดียวเรามีตีสลบแล้ว ก็เลยเอาตีกระจายค่ะ ใช้งานเหมือนๆธนูไฟล่ะค่ะ

หลังจากนั้นจะไปเอา กระบี่ไฟบิน หรือ ฟันไต้ดินก็ได้นะคะ จะได้มีสกิลไว้ตีธาตุอื่นแรงๆ

สาย Support
        สายนี้เน้นไปทาง Support เพื่อนๆในตี้และป่วนฝั่งตรงข้ามค่ะ Stat ก็ Hpx สัก 30 Spx 10 ที่เหลือก็ลง Agi ค่ะ เพราะว่าเราต้องออกตัวก่อน
เพื่อ Support เพื่อน หรือป่วนฝ่ายตรงข้ามค่ะ
สายนี้ทำเควสท์ก็ดี PK ก็เยี่ยมค่ะ ใช้ในสงครามได้ด้วยนะคะ

เริ่มต้น เรากด ธนูไฟก่อน เพื่อไว้เก็บเลเวลค่ะ หลังจากนั้นไปฝั่งซ้ายยาวๆเลยค่ะ สกิลสำคัญ ซ่อนร่างก่อนเลยค่ะ ใช้งานได้ทุกสถาณการณ์ ย่อเล็ก ขยายใหญ่มี
ประโยชน์ทั้งนั้น และสกิลที่เราว่าสำคัญที่สุด.. อัญเชิญค่ะ สร้างความได้เปรียบให้ตี้ได้เยอะมากๆค่ะ กัดฟันปั้มตรากันหน่อยนะคะ

#5 ปลากระป๋อง

ปลากระป๋อง

นั่วลี่

• 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 04:28:06 PM

แนะนำขุนพลธาตุลม

51 นั่วลี่ จุติแล้วมีหลบหลีก ซ่อนร่าง ลมจับ ครบค่ะ

88 เลี่ยวฮั่ว มีลมม้วน ตีต่อเนื่อง Stat ใช้ได้ค่ะ

91 เซี่ยงฉ่ง เหมาะกับการขุดแร่ค่ะ ไวน้อย เลือดเยอะ Def เยอะ มีลมม้วน ตีกระจาย

92 โจวชาง นี่ก็คล้ายๆ เซี่ยงฉ่งค่ะ แต่ไม่ค่อยกด Def เท่าไหร่

104 กวนผิง ตีแรงดีค่ะ ชอบกด Atk กับ Agi ค่ะ

105 ท่าตุ้น นี่ก็เหมาะกับการขุดแร่ดีค่ะ แถมมีขยายใหญ่ให้ด้วย

126 อุยเอี๋ยน มีเควสท์สร้อย ใช้งานดีค่ะ แต่ตัวบางกว่าคนอื่นพอสมควร

132 ฮองตง สุดยอดขุนพลขุดแร่ค่ะ ใช้งานขุดแร่ดีที่สุดแล้วค่ะ ตีแรง Def เยอะ Hpx เยอะ Agi ไม่เยอะ

133 จูล่ง สร้อยหาง่าย ตีแรงมากและไวมากค่ะ แนะนำๆ

135 กวนอู คล้ายๆจูล่งค่ะ แต่บางคนที่เคยใช้มา ก็ตีหนักมากๆค่ะ

180 ขงเบ้ง มีอัญเชิญ แค่นี้ก็เพียงพอแล้วค่ะ

#6 ปลากระป๋อง

ปลากระป๋อง

นั่วลี่

• 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 04:28:34 PM

แนะนำการเล่น ธาตุดิน

สาย Atk
      ตามสูตรสำเร็จเลยค่ะ Atk นำ Hpx ตาม Agi นิดหน่อย จะได้ปรับไวง่ายๆค่ะ
Stat โดยประมาณนะคะ
Atk 300+ แต้มเหลือเท่าไหร่ก็ใส่ลงไปเต็มที่เลยค่ะ
Hpx 30
Agi 40
บทบาทของสายนี้ก็จะเป็นตัวทำ Damage ในปาร์ตี้นะคะ หาขุนพลตีแรงๆ มาช่วยกันคอมโบค่ะ หรือจะเป็นตัวช่วย Support บ้างก็ได้ค่ะ เฃ่น อัพน้ำแข็งปิดคลุมมาช่วยไล่แช่ก็ได้ค่ะ
จุดเด่นของสายนี้คือตีแรงอย่างเดียวค่ะ แต่ก็จะแรงไม่เท่าไฟนะคะ เพราะสกิลของธาตุดินมีแค่ ฟันใต้ดิน ที่เป็นท่า Atk ค่ะ แต่ถ้าจุติมาแล้วก็มีกระบี่ทลายพสุธา ที่โหดใช้ได้เลยค่ะ
      อย่างที่กล่าวไป สกิล Atk ของธาตุดินมีแค่สกิลเดียวค่ะ เพราะฉะนั้นก็ข้ามไปอัพตีสลบ กับน้ำพุทะลวงไว้ค่ะ เราอัพธาตุไฟไม่ได้ ก็อัพได้แค่นี้แหละค่ะ
มีอีกทางเลือกคือ ไปลงสาย Support ค่ะ เช่น น้ำแข็งปิดคลุม หรือ ม่านคุ้มกันค่ะ เวลาทำเควสท์ ช่วงแรกก็ไล่แช่+แจกม่านไปก่อน พอเริ่มอยู่ตัวค่อยไปไล่ทุบก็ได้ค่ะ

สาย Int
      Int นำมาก่อนเลยค่ะ ตามด้วย Hpx Spx สัก 10 Agi นิดหน่อยตามชอบค่ะ
Int 300+ แต้มเหลือเท่าไหร่ก็ใส่ลงไปเต็มที่เลยค่ะ
Spx 10 ใช้สกิลได้ต่อเนื่องพอสมควร 4 - 5 สกิล โดยไม่มีคืนมารได้สบายๆ
Agi 40 กลางๆค่ะ ปรับไวง่าย
สายนี้ทำเควสท์ดี ประลอง+สงครามก็ดีค่ะ มีเวทย์หมู่และเวทย์เดี่ยวที่รุนแรง แถมมีม่านคุ้มกันไว้ช่วย Support ได้ด้วยนะคะ
      รถยิงหิน + หินกลิ้ง สกิลเก็บเลเวล ไช้หากินเลยค่ะ
ไท่ซานกดอัด + ฟ้าถล่มดินแยก 2 สกิลนี้แรงที่สุดของธาตุดินแล้วค่ะ
ถ้าจะเข้าสาย Support ก็อัพม่านคุ้มกันไว้ค่ะ หรือจะไปเข้า สุดยอดการรักษาก็ได้ค่ะ แต่เราว่าม่านคุ้มกันได้ใช้บ่อยกว่า เรื่องฮีลให้เป็นหน้าที่ของน้ำฮีลดีกว่าค่ะ

สาย Agi
      สายนี้เน้น Support อย่างเดียวค่ะ มีข้อดีอยู่ที่ อัพสกิลได้ทั้งน้ำและลม เลยสามารถอัพสกิล Support สำคัญๆได้เยอะค่ะ
Stat ก็ Agi นำ  Hpx ตามค่ะ
สายนี้จะเก่งเรื่อง PK ประลอง ทำสงครามค่ะ สามารถอัพสกิลที่เหมาะสมได้เยอะ เช่น ซ่อนร่าง น้ำแข็งปิดคลุม ม่านคุ้มกัน กระจกทอง อัญเชิญ
      เข้าธาตุลมที่แนะนำก็ ซ่อนร่างค่ะ เหมาะกับสายไวดี
ธาตุน้ำก็ น้ำแข็งปิดคลุมค่ะ
ดินก็ ม่านคุ้มกัน และที่สำคัญ อัญเชิญจ้าวหินผาค่ะ

#7 ปลากระป๋อง

ปลากระป๋อง

นั่วลี่

• 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 04:28:40 PM

แนะนำขุนพลธาตุดิน

70 หวีตู๋ ตีหนักใช้ได้ ไม่ไวมาก ใช้ดีค่ะ

82 เฝิงจี้ มีรถยิงหิน กับ หินกลิ้ง ใช้เก็บเลเวลดีค่ะ

101 เหยียนไป๋หู่ ตีแรงดี ไม่ไวมาก Def หนาดีค่ะ

103 ต่งเจา ตัวเก็บเลเวลชั้นดีค่ะ สกิลดีๆครบ ใช้ยาวๆเลยค่ะ

104 กัวหนี่หวัง สาย Mix Atk+Int ใช้สกิลได้แรงดีค่ะ แต่ตัวบางมากๆ

121 งันเหลียง ตีแรง+ไวค่ะ

126 โจเจียง นี่ก็ตีแรง+ไวค่ะ

130 เตียวคับ ตีแรง+ถึก ใช้ดีมากๆค่ะ

131 คาโอรุ สกิลครบเครื่อง ไท่ซาน ฟ้าถล่ม ม่าน Int เยอะ Def หนา ไม่ค่อยกดไวค่ะ

131 ผางเต๋อ ตัวนี้เราไม่เคยใช้นะ แต่เพื่อนที่ใช้บอกว่าตีแรงมาก

133 หลูข่า สุดยอดสาย Mix ใช้สกิลได้แรงมากๆ เราไม่เคยจุติหลูข่าเลยไม่รู้ว่าสกิล 4 แรงไหม

134 ม้าเฉียว หน้าตาดี ตีหนัก ไว แถมชอบกด Spx อย่างบ้าคลั่ง ตั้งแต่ใช้ขุนพลสาย Atk มา มีม้าเฉียวนี่แหละค่ะ ที่กด Atk เยอะสุด

176 สุมาอี้ สุดยอดสาย Int แล้วค่ะ Int+Agi หนา สกิลครบ ไท่ซาน ฟ้าถล่ม อัญเชิญ

#8 ปลากระป๋อง

ปลากระป๋อง

นั่วลี่

• 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 04:28:45 PM

แนะนำการเล่นธาตุ น้ำ

สาย Support สามารถแบ่งย่อยได้ดังนี้นะคะ
   สาย Hpx + Def
         กด Stat แค่ Hpx กับ Def อย่างละครึ่งเลยค่ะ กดสลับไปเรื่อยๆเลย สายนี้เน้น ถึก ทน เป็นรถถังในสนามรบ
เป็นคนที่จะตายเป็นคนสุดท้ายในการประลอง ถูกสกิลจับล๊อคยาก เพราะ Def เยอะ
การกด Def  มีจุดเด่นคือ ถูกสกิลจับล๊อกยาก มีโอกาสหลบการโจมตีได้สูง เวลาโดนโจมตีก็จะเบาลง
และการกด Hpx ทำให้เลือดเยอะ ตายยากเข้าไปอีก บวกกับสกิลของสายนี้จะเป็นการฮีลอยู่แล้ว ทำให้ตายยากมากๆ
สายนี้ไม่จำเป็นต้องมี Agi เลย เพราะว่าเราต้องออกเติมเลือดเป็นคนสุดท้ายอยู่แล้วค่ะ
         ไม่ต้องคิดมากค่ะ เข้าสุดยอดการรักษา คืนมารสุดยอด ชุบชีวิต แล้วก็ สลายสภาวะค่ะ แค่นี้ก็ทำหน้าที่ในสนามรบไม่ทันแล้วค่ะ มีงานทุกเทิร์น
สายนี้มีดีที่ตายยาก แต่การใช้สกิลไม่แรงมากนัก เพราะค่าความแรงสกิลขึ้นอยู่กับค่า Int ค่ะ

สาย Int + Hpx
          การกด Stat ก็กด Hpx ไว้สัก 80 เพื่อตายยากขึ้นหน่อย และ Spx 10 ไว้ใช้สกิลได้ต่อเนื่อง ที่เหลือก็ไปลง Int ค่ะ
สายนี้จะฮีลได้แรง คืนมารได้แรงกว่าสาย Hpx + Def  ค่ะ แต่ก็จะไม่ถึกทนเท่าสาย Hpx + Def ค่ะ
          เหมือนสาย Hpx + Def ค่ะ สุดยอดการรักษา คืนมารสุดยอด ชุบชีวิต แล้วก็ สลายสภาวะค่ะ เพราะเป็นสาย Support เหมือนกัน

สาย Support นั้น ใช้ทำเควสท์ ประลอง สงคราม หน้าที่ก็คอยเติมพลัง ชุบชีวิต แก้ไขสภาวะต่างๆเป็นคนที่จำเป็นต้องมีในทุกตี้ค่ะ

Tip
แนะนำให้ปั๊มอัญเชิญ 10 ด้วยค่ะ เพราะ เวลาโดน อัญเชิญดินเข้าไปทั้งกลุ่ม เราจะได้แก้ได้ค่ะ

สาย Agi
       กด Hpx สัก 20 - 30 กันตาย Point ที่เหลือ กด Agi ให้หมดค่ะ
       น้ำแข็งปิดคลุมก่อนเลยค่ะ เพราะตามหน้าที่เราต้องไล่แช่คนอื่นค่ะ ส่วนเรากด ธนูไฟ 10 ด้วย ไว้เก็บเลเวลค่ะ
ธาตุน้ำอัพข้ามไปธาตุลมไม่ได้ เลยไม่สามารถอัพ ซ่อนร่างได้ ใครจะข้ามไปอัพ ม่านคุ้มกันของธาตุดินก็ได้นะคะ จะได้ช่วยเหลือทีมได้อีก
แต่เท่าที่เราเล่นมา แค่ไล่แช่ก็หมดเวลาแล้วค่ะ (ตี้เควสท์เรา มีน้ำแช่ 2 ตัว ยังไม่ค่อยจะทันเลยค่ะ)

สายนี้มีหน้าที่ไล่จับคนอื่น เวลาประลองก็เน้นไปที่คนที่จะสร้างผลเสียกับทีมเรามากที่สุด เช่น พวกอัญเชิญ หรือ สายฮีลของฝั่งตรงข้ามค่ะ

#9 ปลากระป๋อง

ปลากระป๋อง

นั่วลี่

• 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 04:28:52 PM

แนะนำขุนพลธาตุน้ำ

47 กัวต้า พอใช้ได้ในช่วงแรก มีคืนมาร

53 โจวหลิน พอใช้ได้ในช่วงแรก ไม่ไวมาก Atk 35 ธาตุน้ำหาตีหนักๆยากค่ะ

หารูปไม่ได้

70 ต้าหง ใช้ได้ดีในช่วงแรกค่ะ ตีแรงดี ไม่ไวมากค่ะ

76 เจี่ยงซิน ตีแรงดี ไม่ไวมากค่ะ เหมาะกับสายช้าๆค่ะ

76 ติงเฟิ่ง คล้ายๆเจี่ยงซินค่ะ แต่ Agi เยอะกว่า

84 ต่งสี ตีแรงดี Agi ไม่เยอะ พอใช้ได้ค่ะ

99 เปยหมีฮู มีเควสท์สร้อย จุติแล้วมีสลายสภาวะ พอใช้งานได้ค่ะ

111 ชุนอี้  ตีแรงดี จุติแล้วมีน้ำแข็งปิดคลุม

117 อุยกาย มีกำแพงน้ำแข็ง Stat ดี ใช้ได้เลยค่ะ

118 จางหง  ชอบลง  int กับไว จุติมีน้ำแข็งปิดคลุม ใช้ได้ดี อยู่

120 โจวไท่ ตีแรง ชอบอัพ Def  ไม่ไวมาก ใช้ดีค่ะ

122 ลิบอง ตีแรง เน้นกด Agi แต่ตัวนิ่มไปหน่อยค่ะ

124 อ๋องจั่วเสียน ตีแรง เลือดเยอะ Agi ไม่มากเกินไปค่ะ

129 กำเหลง ตีแรง Def หนา เลือดเยอะ ถึกทนค่ะ

134 ไท่สื่อฉือ ตีแรง เลือดพอใช้ได้ ชอบกด Agi ค่ะ

135 ซุนเซ็ก มีเควสท์สร้อย ใช้สกิลได้แรง เพราะมีทั้ง Int และ Atk

167 ลกชุน  ไว้อัญเชิญก็ดี

#10 ปลากระป๋อง

ปลากระป๋อง

นั่วลี่

• 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 04:29:05 PM

การจัดปาร์ตี้ไว้ลุยเควส

ที่จะแนะนำนี้ เราเคยใช้มาแล้วเหมาะสมดีค่ะ ขึ้นหอนกยูงได้เร็ว ประลอง 40 ด่านก็ไวค่ะ หลักๆเราจะเล่นอยู่ 2 Event นี้แหละค่ะ
ทั้งนี้ทั้งนั้น จะเปลี่ยนธาตุตัวละครแล้วอัพสกิลคล้ายๆกันก็ได้นะคะ อันนี้แล้วแต่ชอบค่ะ
ใน 1 ปาร์ตี้ 5 ตัวละคร เราจะใช้ น้ำ 2 ดิน 1 ไฟ 1 ลม 1 ค่ะ
ธาตุน้ำ
ตัวแรก เราใช้น้ำ Agi ค่ะ Stat ก็ Hpx 50 Spx 10 Agi กดให้ใส่ชุดแล้วได้ 201 ค่ะ เรากดไว้ที่ 96 ค่ะ ที่เหลืองลง Int หมดค่ะ(สมัยนั้นยังไม่มี NPC ไว 300 ค่ะ ถ้าตอนนี้ก็กด Agi เพิ่มไปนะคะ)
สกิลที่ใช้บ่อยก็ น้ำแข็งปิดคลุม สลายสภาวะ ไฟกวาดปฐพี
ตัวที่สอง น้ำ Support Hpx 50 ที่เหลือ Int ค่ะ
สกิลก็ สุดยอดการรักษา ชุบชีวิต สลายสภาวะ คืนมารสุดยอด และอัญเชิญค่ะ
ธาตุดิน
ดินสาย Agi ค่ะ อัพเหมือนน้ำสาย Agi ค่ะ
สกิลก็ น้ำแข็งปิดคลุม ฟ้าถล่มดินแยก และอัญเชิญค่ะ
ธาตุไฟ
สาย Int ค่ะ Hpx 50 ที่เหลือ Int ค่ะ
สกิล ไฟกวาดปฐพี ไฟแท้สมาธิ ค่ะ
ธาตุลม
ลม Agi อัพเหมือนน้ำ Agi ค่ะ
สกิล ย่อร่าง ขยายร่าง ไฟกวาดปฐพี และอัญเชิญค่ะ

เวลาเล่น เราจะจัดขุดพลไป 2 ชุดค่ะ
1 ขุนพลสาย Atk
2 ขุนพลสาย Int
ขุนพลสาย Atk ปรับจูน Agi ให้เท่ากันนะคะ เราจัดได้ที่ 100 นิดๆค่ะ
ขุนพลสาย Int ก็ปรับให้ไวสัก 80+ เอาไว้ยิงขงเบ้งก่อนก็พอค่ะ

ขุนพลสาย Int เราจะเน้นไปที่ ดินกับไฟค่ะ เพราะลมกับน้ำไม่มีเวทย์หมู่แรงๆเลย
เราใช้ สุมาอี้ 2 นาโอะ 3 ค่ะ

พอชั้นลึกๆ เริ่มมี NPC ที่โหดๆมาก็เปลี่ยนมาใช้สาย Atk ค่ะ
ขุนพลสาย Atk ทั้ง 5 ที่ เราจะใช้ ผสมๆกันทุกธาตุค่ะ เวลาตีจะได้เฉลี่ยๆกันไป
เราใช้ ขุนพล น้ำ 1 ไฟ 2 ลม 1 ดิน 1 ค่ะ
น้ำ ไท่สือฉือ ไว และแรงที่สุดแล้วค่ะ
ไฟ ลิโป้ค่ะ มังกรคลั่งแรงมาก
ลม จูล่ง พยายามใส่ชุด Int ใปด้วย จะลมม้วนได้แรงขึ้นค่ะ
ดิน ม้าเฉียวค่ะ เท่าที่ใช้มา ตีแรงที่สุดละค่ะ

เวลาลุยด่านแรกๆ เราจะใช้ขุนพล Int ไฟกวาด + ฟ้าถล่ม ไปเรื่อยๆค่ะ จะไปได้ไวค่ะ
พอเริ่มขึ้นไปลึกๆ เจอพวกเลือดเยอะๆ ก็เปลี่ยนขุนพล Atk ออกมาค่ะ
เช่น ขงเบ้ง สุมาอี้ พวกนี้รุมตีให้ตายในเทิร์นเดียวค่ะ คนก็อัญเชิญ + ไล่แช่ไป ขุนพลรุมตี ไฟ Int ยิงไฟแท้ใส่เลยค่ะ
น้ำ มีหน้าที่ไล่แช่ตัวปัญหาต่างๆค่ะ เช่นตัวที่มีอัญเชิญดินและลม และตัวที่มีสลายสภาวะค่ะ
ดิน อัญเชิญก่อนค่ะ หลังจากนั้น ก็ไล่แช่ค่ะ
ไฟ ยิงไฟแท้ซ้ำตัวที่ขุนพลรุมตีค่ะ แนะนำใส่ตราโจมตีx2 ไว้ด้วยค่ะ
ลม อัญเชิญค่ะ  หลังจากนั้น ก็ไล่ย่อร่าง และ ขยายร่าง ตัวทำ Damage ทีมเราค่ะ
น้ำ Support เทิร์นแรก อัญเชิญรอเลยค่ะ เทิร์นที่สอง ฮีล เทิร์นที่ 3 คืนมาร หลังจากนั้นก็คอยดูตามสถาณการณ์ค่ะ
เท่าที่เราเคยเล่นมาก็ใช้ประมาณนี้แหละค่ะ จบไวดี เล่นง่ายดีค่ะ

#11 ปลากระป๋อง

ปลากระป๋อง

นั่วลี่

• 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2014 - 01:58:44 AM

:onion8:  :onion8:

#12 ปลากระป๋อง

ปลากระป๋อง

นั่วลี่

• 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2014 - 04:05:07 PM

ดันๆๆ ขึ้นไป 

#13 Expellirmud

Expellirmud

ฉวินไฉ่

• 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2014 - 10:35:45 PM

เป็นแนวทางที่ดีมากครับ นำไปประยุกต์ใช้ตามความถนัดได้เลย ^^

#14 LoliConOnly

LoliConOnly

งันเหลียง บุนทิว

• 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2014 - 09:45:47 PM

ขอบคุณคะ 

#15 ic058607

ic058607

ซาลาเปาเนื้อ

• 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2015 - 11:08:45 AM

ชอบคุณมากจ้า

#16 ic058607

ic058607

• 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2015 - 11:09:15 AM

ขอบคุณมากๆ

#17 ic058607

ic058607

• 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2015 - 11:10:50 AM

กระทู้ ดีมีประโยช

#18 ic058607

ic058607

• 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2015 - 11:11:09 AM

-.-

#19 ic058607

ic058607

• 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2015 - 11:12:08 AM

*.*

0 สมาชิกกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้งานที่ซ่อนตัว