ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

ขอถามเรื่อง Debug ตัวเกม หรือโปรแกรม หน่อยครับ

• กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 MasterOishi

MasterOishi

Exclusive Member

• Exclusive Programmer
  • 10020 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2007 - 01:01:34 PM

ผมพอจะเป็น พื้นๆ เรื่อง Debug โปรแกรมหรือเกมหนะครับ พอจะ crack โปรแกรมง่ายๆได้... ตั้งแต่ที่เริ่มเขียนโปรแกรมมายังไม่ได้ลอง Debug ดูเลยครับ เขียนโปรแกรมธรรมดาเป็นอย่างเดียว พอจะเป็นพวก VB , Delphi...

ธรรมดาเวลาผมดีบัคเอาพวก การเข้ารหัสไฟล์อะไรก็ (พอได้มั้ง) โดยการ หา Text Strings มาแล้วดูๆ มันไป

แต่คำถามคือว่าผมจะดีบัคการคำนวนมันยังงัยอ่า มันไม่มี Text Reference ไรให้หาเลย สมุมตจะหาตอนมันคำนวน

ตัวอย่างเช่น

ใส่รหัสทั่วไปลงมา
โปรแกรมทำการตรวจสอบ ว่าถูกมั้ย
######### - รหัสถูกต้อง
แล้วใส่รหัสประจำตัวลงไป
#########
คำนวน
#########
ผลออกมาเป็น ChdLf;lsfkgs หรือะไรก็แล้วแต่ โดยการเอารหัสประจำตัวมาคำนวนกับฟังชั่นในโปรแกรม

ปันหาคือ จะหายังงัยหว่า มันคำนวนยังงัย... unsure.gif

ง้ะ อิธิบายไม่ค่อยเก่ง ไม่เข้าใจก็บอกด้วยนะครับ....

- ทุกคนอาจจะเห็นผมถามคำถามโง่ๆ บ่อย (หรือไม่โง่หว่า เหอะๆ๗ ก็ขอโทดด้วยนะครับ ความารู้น้อยง้ะ (หรือเยอง้ะ)- -*

#2 Killer Queen

Killer Queen

ฉวินไฉ่

• 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 February 2007 - 09:04:58 AM

ขึ้นอยู่กับ คุณใช้ tool อะไร ในการ debug

ปล. เคยบ้า olly อยู่ช่วงนึง ตอนนี้ลืมไปหมดแล้ว (ไม่อยากจะบอกว่านาน เด๋วเค้าว่ามีอายุ - -)

#3 MasterOishi

MasterOishi

โพสต์เมื่อ 12 February 2007 - 06:50:49 PM

ผมก็ไช้ ollydbg เหมือนกันฮะ แต่ผมไม่ได้ถามมตรงๆ ว่าทำอย่างไรอะไรอย่างงั้นอ้ะครับ คือแค่ถามว่าต้องหา อะไรยังงัยหรือปล่าว

แต่ถ้าสอนแบบเป็น o;;ydbg เลยก็ยิ่งดี อิอิ แต่มันเหมือนกับว่าให้คนอื่นทำให้เลยอ้ะ ผมเลยแค่อยากให้ตอบว่าต้องทำอะไรบ้างก็มากเหลือเกินแล้ว

#4 JackY

JackY

หนี Microsoft ไม่พ้นซักทีเรา

• 10072 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2007 - 10:10:05 AM

ใครเซียนเรื่องพวกนี้น่าจะเปิดกระทู้สอนทำกันเลยดีกว่านะเนี่ย

#5 MasterOishi

MasterOishi

โพสต์เมื่อ 06 April 2007 - 12:16:16 PM

(JackY @ Feb 20 2007, 10:10 AM) ดูโพสต์

ใครเซียนเรื่องพวกนี้น่าจะเปิดกระทู้สอนทำกันเลยดีกว่านะเนี่ย

ผู้รู้คือไคร?? T_T

ตอนนี้ผมทำบอท DarkStory อยู่เพิ่งจะเข้าตัวเกมได้เอง แต่ไม่มีอารมทำต่อ แกะ Database มันไม่ได้เลยต้องมาถามนี่แหละครับ ไครช่วยได้ก็ขอหน่อยละกัน แต่ ท่าน AssertationFailed นี่เก่งมาๆ ^ ^

0 สมาชิกกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้งานที่ซ่อนตัว