ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

จ๊กก๊ก

• กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 khemmarat

khemmarat

งันเหลียง บุนทิว

• 122 โพสต์
  • Interests:สนใจเรื่องวรรณคดีอิงประวัติศาสตร์สามก๊ก และกฏหมายต่างๆครับ

โพสต์เมื่อ 24 August 2007 - 10:40:55 PM

จ๊กก๊กตั้งอยู่บริเวณเสฉวน มีเล่าปี่เป็นผู้นำ มีขงเบ้งเป็นกุนซือคู่บัลลังค์(ที่จริงมีบังทองอีกคน แต่เสียชีวิตบริเวณ เนินหงส์ร่วงครับ)
ตามด้วย 5 ทหารเสือ (กวนอู เตียวหุย จูล่ง ม้าเฉียว และ ฮองตง)
และทหารเอกอีกมากมาย (บอกไม่หมด)

#2 onitama

onitama

กัวต้า

• 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2007 - 02:52:44 AM

กว่าจะเป็นจ๊กก๊ก เล่าปี่เสียน้ำตาไปมากมาย ฮ่ะ ๆๆๆ

อยากจะ post ตั้งแต่แรกเริ่มที่กำเนิดก๊ก ตั้งแต่เรื่องราวคำสาบานของสามพี่น้อง แต่กลัวจะเบื่อมะมีใครอ่าน เพราะน่าจะรู้กันหมดแล้ว

แต่คนสำคัญ ๆ ที่ช่วยงานเล่าปี่นั้น มีมากมายครับ ในฐานะกุนซือและแม่ทัพ เพียงแต่ไม่เด่นไม่ดังเท่าที่ควรเท่านั้น

#3 khemmarat

khemmarat

งันเหลียง บุนทิว

• 122 โพสต์
  • Interests:สนใจเรื่องวรรณคดีอิงประวัติศาสตร์สามก๊ก และกฏหมายต่างๆครับ

โพสต์เมื่อ 28 August 2007 - 08:45:33 PM

ผมว่าคนส่วนมากน่าจะรู้มามั่งอ่ะครับ โพสไป
อาจไม่ได้รับความสนใจเท่าที่ควร
แต่เผื่อคนรุ่นหลัง - -*

#4 Atermist

Atermist

ฉวินไฉ่

• 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 08:36:45 PM

อ่านสามก๊กสามจบคบไม่ได้ แต่เล่นทีเอสมาสามปีคบไม่ได้หมือนกัน

เพราะว่าจน (แต่พอใจในความจน อิอิอิอิอิอิอิอออิอิอิออิ)

เคยรู้มาบ้างแล้วจรองครับ แต่ก็ดีนะเอามาแบ่งปันคนรุ่นหลัง

0 สมาชิกกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้งานที่ซ่อนตัว